วันที่ ๑๙ กรกฎาคม ๒๕๖๗) ระหว่างเวลา ๑๐.๓๐ - ๑๒.๐๐ น. ณ วิเทศสโมสร กระทรวงการต่างประเทศ น.ส.ฐิติพร อุนรัตน์ ผอ.กลุ่มงานกิจการต่างประเทศ ตท.สป. พร้อมด้วยนายดรัณภพ กิจกสิกร นักวิเทศสัมพันธ์ปฏิบัติการ ได้รับมอบหมายให้เข้าร่วมการประชุมคณะกรรมการระดับชาติเพื่อเตรียมการจัดการประชุมผู้นำบิมสเทค ครั้งที่ ๖ และการประชุมที่เกี่ยวข้อง ครั้งที่ ๑/๒๕๖๗ โดยมี รมว.กต. เป็นประธาน
โดยที่ประชุมรับทราบ ๑) ความเป็นมาเกี่ยวกับบทบาทการเป็นประธานบิมสเทคของประเทศไทย ๒) คำสั่งสำนักนายกรัฐมนตรี เรื่อง แต่งตั้งคณะกรรมการระดับชาติเพื่อเตรียมการจัดการประชุมผู้นำบิมสเทค ครั้งที่ ๖ และการประชุมที่เกี่ยวขัอง รวมทั้งคณะอนุกรรมการ ๒ ด้าน ได้แก่ คณะอนุกรรมการด้านพิธีการ อำนวยการ และประชาสัมพันธ์ และคณะอนุกรรมการด้านการรักษาความปลอดภัยและการจราจร ๓) กำหนดการและการเตรียมการในเบื้องต้นของไทยสำหรับการเป็นเจ้าภาพจัดการประชุมผู้นำบิมสเทค ครั้งที่ ๖ และการประชุมที่เกี่ยวข้อง ระหว่างวันที่ ๔ - ๕ ก.ย. ๒๕๖๗ ณ โรงแรมแชงกรีลา กรุงเทพฯ นอกจากนี้ ที่ประชุมฯ ได้หารือร่วมกันเกี่ยวกับแนวทางจัดการประชุมผู้นำบิมสเทค ครั้งที่ ๖ และการประชุมที่เกี่ยวขัอง ทั้งนี้ หน่วยงานที่เกี่ยวข้องแจ้งว่ามีความพร้อมในทุกด้าน