วันนี้ (23 ส.ค. 2566) เวลา 9.30-12.30 คณะ สศอ. มท. ประกอบด้วย
1) นางรมณ คูวงษ์วัฒนาเสรี ผช.หน. สศอ.มท/ ผอ.กปยน.
2) นางสาวพิทยารัตน์ โง่นสุข นวท.
3) นายฉลองชัย เผ่าพงษา ผขร.
ได้เข้าร่วมสังเกตการณ์การลงพื้นที่ของคณะสมาชิกรัฐสภาสหรัฐฯ และคณะเจ้าหน้าที่จากสถานเอกอัครราชทูตสหรัฐฯ ประจำประเทศไทย ณ พื้นที่พักพิงชั่วคราวฯ บ้านถ้ำหิน อ.สวนผึ้ง จ.ราชบุรี
ซึ่งมีกิจกรรมโดยสรุป ดังนี้
- ผช.หน. สศอ.มท/ ผอ.กปยน. บรรยายเกี่ยวกับภารกิจงานของ OCDP โดยสรุป
- พบปะคณะกรรมการพื้นที่พักพิงชั่วคราวฯ (Camp Committee) และผู้แทนจากองค์การสตรีกะเหรี่ยง (Karen Woman's Organization: KWO) พร้อมแลกเปลี่ยนข้อมูลที่เป็นประโยชน์
-เยี่ยมชมสินค้าที่ผลิตจาก ผภร. ซึ่งได้รับการสนับสนุนจาก IRC
- เยี่ยมชม Food Card shop ซึ่งดำเนินการโดย TBC โดย Dr. Timothy Moore เป็นผู้ชี้แจงการดำเนินงาน
- เยี่ยมชมหน่วยพยาบาลซึ่งสนับสนุนโดย IRC ประกอบไปด้วยแผนกผู้ป่วยใน และหน่วยอนามัยการเจริญพันธุ์และสุขภาพเด็ก (RCH)