17 กรกฎาคม 2567 เวลา 13.30 น. นายนภัทรพล วาณิชเสนี นวท.ชก.กปยน.ตท.สป. ได้รับมอบหมายให้เข้าร่วมประชุมคณะกรรมการ ศธจ.นบ. ครั้งที่ 3/2567 ณ สำนักงานศึกษาธิการจังหวัดนนทบุรี มีนางสาวปาณิสรา กาญจนะจิตรา รองผู้ว่าราชการจังหวัดนนทบุรี เป็นประธานการประชุม ที่ประชุมได้พิจารณาในวาระที่ 5.3 การรับนักเรียนที่ไม่มีหลักฐานทางทะเบียนราษฎรหรือไม่มีสัญชาติไทยเข้าเรียนในสถานศึกษาซึ่งเป็นผู้ลี้ภัยชาวเวียดนามและที่ผ่านมาผู้แทน มท. ได้เคยให้ข้อมูลในเบื้องต้นไปแล้วในการประชุมสองครั้งแรก สำหรับกลุ่มเด็กผู้หนีภัยในเขตเมืองชาวเวียดนามกลุ่มนี้มิได้อยู่ภายใต้การกำกับดูแลของกระทรวงมหาดไทยแต่อยู่ในการกำกับ/ดูแลของสำนักงานตรวจคนเข้าเมือง