วันที่ 15 - 16 ก.ค. 2567 น.ส.วิมลวรรณ เจียงวิลาวัณย์ นวท.ปก. กพบ.ตท.สป. ได้รับมอบหมายให้เข้าร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อประเมินสถานการณ์ความมั่นคงและการกระทำความผิดในแม่น้ำโขง และการตรวจพื้นที่ชายแดนไทย - เมียนมา ณ จ.เชียงราย โดยมี นายวรณัฐ คงเมือง รอง ลมช. เป็นประธานและ หัวหน้าคณะเดินทาง และมีหน่วยงานต่าง ๆ เข้าร่วม ได้แก่ กรมสนธิสัญญาและกฎหมาย กต. ชด.ทหาร ผท.ทหารโดยสรุปสาระสำคัญ ได้ดังนี้- วันที่ 15 ก.ค. 2567 เข้าร่วมการประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อรับทราบและติดตามปัญหาการก่อสร้างเขื่อนป้องกันตลิ่งบริเวณแม่น้ำสาย - แม่น้ำรวก และการใช้ประโยชน์บริเวณแม่น้ำ ณ ที่ว่าการอำเภอแม่สาย จ.เชียงราย ซึ่ง จ.เชียงราย แจ้งว่ามีประเด็นปัญหา ดังนี้1) ปัญหาขยะที่ไหลมากับแม่น้ำสาย (ทั้งฝั่งไทยและเมียนมา) 2) น้ำในแม่น้ำมีสีขาวขุ่น 3) ปัญหาสิ่งรุกล้ำลำน้ำ และคณะฯ ได้ไปตรวจสภาพพื้นที่บริเวณแม่น้ำสาย - แม่น้ำรวก อ.แม่สาย จ.เชียงราย- วันที่ 16 ก.ค. 2567 เข้าร่วมการประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อประเมินสถานการณ์ความมั่นคงและการกระทำความผิดในแม่น้ำโขง ณ ห้องประชุมโรงแรมเดอะริเวอร์รี บาย กะตะธานี จ.เชียงราย โดยมีการหารือในประเด็นความมั่นคง ดังนี้
1) การประเมินสถานการณ์อาชญากรรมข้ามชาติและแนวโน้มในระยะต่อไป
2) การขยายออิมธิพลของมหาอำนาจในอนุภูมิภาคลุ่มน้ำโขง รวมถึงการบริหารจัดการทรัพยากรน้ำในแม่น้ำโขง
3) ประเด็นการใช้ประโยชน์บนเกาะดอนในแม่น้ำโขง
4) การบริหารจัดการชายแดนและสถานการณ์การค้าชายแดน
5) การขับเคลื่อนงานภายใต้แผนปฏิบัติการด้านการบริหารจัดการชายแดนด้านความมั่นคง (พ.ศ. 2566 - 2570)